Education

ಕಲಿಕೆಗೆ ಹೊಸ ದಿಕ್ಕು ತೋರುವ ದೀಕ್ಷಾ ಆಪ್

ಸಿ.ಜಿ.ವೆಂಕಟೇಶ್ವರ, ಸಮಾಜ ವಿಜ್ಞಾನ ಶಿಕ್ಷಕರು, ಸರ್ಕಾರಿ ಪ್ರೌಢಶಾಲೆ, ಕ್ಯಾತಸಂದ್ರ, ತುಮಕೂರು

“ಸ್ವದೇಶೇ ಪೂಜ್ಯತೇ ರಾಜಾ ವಿದ್ವಾನ್ ಸರ್ವತ್ರ ಪೂಜ್ಯತೇ” “knowledge is power” “ನಹಿ ಜ್ಞಾನೇನ ಸದೃಶಂ ” “ವಿದ್ಯಾ ವಿಹೀನಾಂ ಪಶುಃ” ಮುಂತಾದ ನುಡಿಮುತ್ತುಗಳು ಜ್ಞಾನದ ಮಹತ್ವ ತಿಳಿಸುತ್ತವೆ  ಹಿಂದಿನ ಕಾಲದ ಶಿಕ್ಷಕರು  ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ  ವಿದ್ಯೆಯನ್ನು ಕಲಿಸಲು ಮರಳಿನ ಮೇಲೆ ಬರೆಯುತ್ತಿದ್ದರು ಕ್ರಮೇಣ ಸ್ಲೇಟ್ ಬಳಪ ,ಪೆನ್ ಪೆನ್ಸಿಲ್ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ವಿದ್ಯೆಯನ್ನು ಕಲಿಸುತ್ತಿದ್ದರು ಕ್ರಮೇಣ ವಿಜ್ಞಾನ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಆದಂತೆ ಕಲಿಸುವ ಕಲಿಯುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಡಿಜಿಟಲ್ ಆಗಿ‌ ಕಲಿಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಮತ್ತು ಮನರಂಜನೀಯವಾಗಿದೆ. ಈಗೆ ದೇಶದ ಎಲ್ಲಾ ಶಿಕ್ಷಕರು, ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಪೋಷಕರ ಪಾಲಿಗೆ ಉಚಿತವಾಗಿ ಡಿಜಿಟಲ್‌ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡುವ ಆಪ್ ಎಂದರೆ ದೀಕ್ಷ (DIKSHA. DIKSHA ಎಂದರೆ DIGITAL INITIATION FOR KNOWLEDGE SHARING ಎಂದರ್ಥ ಅಂದರೆ ಡಿಜಿಟಲ್ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ ಹಂಚುವ ಒಂದು ಉಪಕ್ರಮ.

‘ನಮ್ಮ ಶಿಕ್ಷಕರು ನಮ್ಮ ನಾಯಕರು ‘  ಎಂಬ ಅಡಿಬರಹದಲ್ಲಿ ಮೂಡಿಬಂದಿರುವ   ಈ ಆಪ್ ಕಲಿಯಲು ಮತ್ತು ಕಲಿಸಲು ಬಹುಪಯೋಗಿ.  ಈ ಉಪಕ್ರಮವನ್ನು ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಚಿವಾಲಯ (ಎಂಎಚ್‌ಆರ್‌ಡಿ) ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಶಿಕ್ಷಕರ ಶಿಕ್ಷಣ ಮಂಡಳಿ (ಎನ್‌ಸಿಟಿಇ) ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿದೆ.ದೀಕ್ಷಾ ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಇದು  ಶಿಕ್ಷಕರು, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಮತ್ತು ಪೋಷಕರು ನಿಗದಿತ ಶಾಲಾ ಪಠ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕಲಿಕಾ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಮಕ್ಕಳು ಬಳಸುವ ಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಪೂರಕವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು.  ತರಗತಿಯ  ಶಿಕ್ಷಕರಿಗೆ ಪಾಠ ಯೋಜನೆಗಳು, ವರ್ಕ್‌ಶೀಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಂತಹ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಕ್ರಮಬದ್ಧವಾಗಿ ಬಳಸಲು ಸಹಕಾರಿ. ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ವಿವಿಧ ವಿಷಯಗಳ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ಪಾಠಗಳನ್ನು ಕಲಿಯಲು, ಮತ್ತು ದೃಕ್-ಶ್ರವಣ  ಅಭ್ಯಾಸ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಕಲಿಯಲು ಉಪಯುಕ್ತವಾದ ಮಾದ್ಯಮ. ಪಾಲಕರು ತರಗತಿಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿ ಅವರ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಬರುವ ಅನುಮಾನಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಈ ಆಪ್ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ದೀಕ್ಷಾ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಮುಖ್ಯಾಂಶಗಳು

ಭಾರತದ ವಿವಿಯ ಭಾಗದ  ಶಿಕ್ಷಕರು ಒಂದರಿಂದ ಹತ್ತನೇ ತರಗತಿಯ  ವಿವಿಧ ಪಠ್ಯಕ್ರಮದ ವಿವಿಧ ಮಾಧ್ಯಮ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ವಿಷಯಗಳ ಸಿದ್ದ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಉಚಿತವಾಗಿ ನೀಡುವ ಒಂದು ತಾಣವೆ ದೀಕ್ಷಾ.
ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕಗಳಿಂದ ಕ್ಯೂಆರ್ ಕೋಡ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಕಲಿಕಾ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಿ
ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಸಂಪರ್ಕವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ವಿಷಯವನ್ನು ಆಫ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಮತ್ತು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಇದು ಬಹು ಉಪಯುಕ್ತ.ಶಾಲಾ ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಕಲಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪಾಠಗಳು ಮತ್ತು ವರ್ಕ್‌ಶೀಟ್‌ಗಳನ್ನು ಮಕ್ಕಳು ಹುಡುಕಿ ಸ್ವಯಂ ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಯಂ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಈ ಆಪ್ ಸಹಾಯಕವಾಗುತ್ತದೆ.ಇಂಗ್ಲಿಷ್, ಹಿಂದಿ, ತಮಿಳು, ತೆಲುಗು ಅಥವಾ ಮರಾಠಿ ಹಾಗೂ ಇತರೆ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಲಬ್ಯವಿರುವುದರಿಂದ ಗ್ರಾಮೀಣ ನಗರ ಎಂಬ ಬೇಧವಿಲ್ಲದೆ ಎಲ್ಲರಿಗೆ ಎಲ್ಲೆಡೆ ಶಿಕ್ಷಣ ಎಂಬ ಧ್ಯೇಯವನ್ನು ಈ ಆಪ್ ಹೊಂದಿದೆ.ದೇಶದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳ ವಿವಿಧ ವಿಷಯಗಳ ತಜ್ಞ ಶಿಕ್ಷಕರು ರಚಿಸಿರುವ ಈ ಕಂಟೆಂಟ್   ಪಠ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂದಿಸಿದಂತೆ ವೀಡಿಯೊಗಳು , ಪಠ್ಯ ಪುಸ್ತಕಗಳು, ಪಿಡಿಎಫ್ ಗಳು ಮುಂತಾದ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ .

ಶಿಕ್ಷಕರಿಗೆ ಅನುಕೂಲಗಳು

ಈ ಆಪ್ ಸಹಾಯದಿಂದ ಶಿಕ್ಷಕರು ತರಗತಿಯನ್ನು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕವಾಗಿಸಲು ಸಂವಾದಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿ ಬೋಧಿಸುವ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಿ
ಕ್ಲಿಷ್ಟಕರವಾದ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಗಳನ್ನು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ವಿವರಿಸಲು ಇತರ ಶಿಕ್ಷಕರೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ನೋಡಿ ಮತ್ತು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಈ ಆಪ್ ವರದಾನವಾಗಿದೆ.
ಅವರ ವೃತ್ತಿಪರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಈ ಆಪ್ ಅನೇಕ ಆನ್ಲೈನ್ ಕೋರ್ಸ್ ಪರಿಚಯ ಮಾಡಿದೆ. ಆನ್ಲೈನ್  ಕೋರ್ಸ್‌ಗಳಿಗೆ ಸೇರಿ ಕೋರ್ಸ್ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡ ನಂತರ ಬ್ಯಾಡ್ಜ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಶಿಕ್ಷಕರು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಕಲಿಸಿದ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ  ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಇದು ಉಪಯುಕ್ತವಾದ ಆಪ್ ಆಗಿದೆ.

ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಮತ್ತು ಪೋಷಕರಿಗೆ ಅನುಕೂಲಗಳು

ಈ ಆಪ್ ನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಪಠ್ಯ ಪುಸ್ತಕಗಳು ಲಭ್ಯವಿದ್ದು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಮತ್ತು ಪೋಷಕರು ಬೇಕಾದ ಪಠ್ಯ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಒಮ್ಮೆ ಡೌನ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಆಪ್ಲೈನ್ ನಲ್ಲಿ  ಬಳಸಬಹುದು.

ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಕಲಿತ  ಪಾಠಗಳನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಮನನ ಮಾಡಿಕೊಂಡು, ಕಲಿಯಬಹುದು. ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಇರುವ  ಕ್ಯೂಆರ್ ಕೋಡ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿ ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು  ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಕಲಿತ ಪಾಠಗಳನ್ನು ತಿಳಿಯಲು  ಕಷ್ಟಕರವಾದ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಹುಡುಕಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ,ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಿಸಲು, ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಸರಿಯಾಗಿದೆಯೆ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ತಕ್ಷಣದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಮನರಂಜನೆಯ ಮೂಲಕ ಮಕ್ಕಳ ಕಲಿಕೆಯನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಲು ಪೋಷಕರು ಈ ಆಪ್ ಬಳಸಬಹುದು.

ದೀಕ್ಷಾ ಆಪ್ ಬಳಸುವುದು ಹೇಗೆ?

ಪ್ಲೇ ಸ್ಟೋರ್ ಮತ್ತು ಐ ಒ ಎಸ್ ನಲ್ಲಿ  ದಿಕ್ಷಾ ಆಪ್ ಅನ್ನು ‌ಡೌನ್ಲಲೋಡ್ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ನಂತರ ಶಿಕ್ಷಕರು ಅಥವಾ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯಾಗಿ ರಿಜಿಸ್ಟರ್ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಆಯ್ಕೆ ಲಭ್ಯವಾಗುತ್ತವೆ ನಮಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಮುಂದುವರೆದರೆ ನಮ್ಮ ಪಠ್ಯ ಆಯ್ಕೆ ಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡುತ್ತದೆ ಇದರಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ, ರಾಜ್ಯ ಈಗೆ ವಿವಿಧ ಪಠ್ಯಕ್ರಮದ ಆಯ್ಕೆಯಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಬೇಕಾ ಪಠ್ಯ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವಕಾಶ ಇದೆ .ನಂತರ ಯಾವ ತರಗತಿಯ ವಿಷಯ ಬೇಕು ಎಂದು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ನಂತರ ನಮಗೆ ವಿವಿಧ ಈ ಕಂಟೆಂಟ್ ಲಭ್ಯವಾಗತ್ತದೆ ಮುಂದುವರೆದು ಅದರಲ್ಲಿ ತರಗತಿವಾರು ವಿಷಯವಾರು ಕಂಟೆಂಟ್ ನಾಲ್ಕು ವಿಧದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿವೆ ಮೊದಲನೆಯದು ಪಠ್ಯ ಪುಸ್ತಕ ಎರಡನೆಯದು ಪಾಠಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವೀಡಿಯೋಗಳು, ಮೂರನೆಯದಾಗಿ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್, ನಾಲ್ಕನೇಯ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಮಾಡಲು ಬಹು ಉಪಯುಕ್ತ ಇಂಟರಾಕ್ಟೀವ್ ಪ್ರಶ್ನೆ ಉತ್ತರ ವಿವಿಧ ಮಾದರಿ ಲಭ್ಯ ಅದರಲ್ಲಿ ಬಹು ಆಯ್ಕೆ ಪ್ರಶ್ನೆ, ಒಂದು ಅಂಕ,ಮತ್ತು ಸರಳ ಉತ್ತರವಿರುವ  ಪ್ರಶ್ನೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಮಾದರಿ ಲಭ್ಯ ಇವು ಕೆ ಬಿ‌ಸಿ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಕಲಿಯುವವರ ಆಸಕ್ತಿ ಹೆಚ್ಚು ಮಾಡಿ ಕಲಿಕೆ ಮನರಂಜನಾದಾಯಕಾವಾಗಲು ಸಹಕಾರಿ. ಆದ್ದರಿಂದ ಕೆಲ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆ ಬರೆಯುವ ಕೆಲ ಸ್ಪರ್ಧಾರ್ಥಿಗಳು ಸಹ ಈ ಆಪ್ ಹೆಚ್ಚು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಉತ್ತಮ ಅಂಕ ಗಳಿಸಿದ ಉದಾಹರಣೆ ಇವೆ.

ಪೂರ್ವ ಸಿದ್ದತಾ ರಜೆ ಮತ್ತು ದೀಕ್ಷಾ

ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯಗಳು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ‌ ವಾರ್ಷಿಕ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಮೊದಲು ಓದಲು ಪೂರ್ವ ಸಿದ್ದತಾ ರಜೆ (study holiday)  ನೀಡುವರು ಇಂತಹ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಓದಿದ ವಿಷಯಗಳ ಪುನರ್ಮನನ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಸ್ವ ಮೌಲ್ಯ ಮಾಪನ  ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಈ ಆಪ್ ಬಹು ಉಪಯೋಗಕಾರಿಯಾಗಿದೆ.

ಈ‌ ಕಂಟೆಂಟ್

ಈ  ಆಪ್‌ ನಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ನಮಗೆ ಈ ಕಂಟೆಂಟ್ ಲಭ್ಯವಿದ್ದು ಇದಕ್ಕೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ,ತಜ್ಞ ಶಿಕ್ಷಕರು, ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞರ ಅಪಾರ ಶ್ರಮದ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಇದೆ. ಈಗಾಗಲೇ ಬಹುತೇಕ ರಾಜ್ಯಗಳ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಶೋಧನಾ ನಿರ್ದೇಶನಾಲಯಗಳು ಈ ಆಪ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪಡಿಸಿ ಬಳಕೆಗೆ ಬಿಟ್ಟಿವೆ .ನಮ್ಮ ರಾಜ್ಯವು ಈ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿ ಮುಂದಡಿ ಇಟ್ಟಿದೆ .ನಮ್ಮ ಡಿ ಎಸ್ ಇ ಆರ್ ,ಟಿ ,ನಿರ್ದೇಶಕರು. ಈ ಕಂಟೆಂಟ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ವಿಷಯ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಶಿಕ್ಷಕರು ಈ ಕಂಟೆಂಟ್ ಸಿದ್ದಪಡಿಸಿ ಅದನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಆನ್ ಲೈನ್ ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವಂತೆ ಮಾಡಿರುವರು ಈ ತಂಡದಲ್ಲಿ ನಾನು ಒಬ್ಬ ಸದಸ್ಯನಾಗಿ ಇಪ್ಪತ್ತಕ್ಕೂ ‌ಹೆಚ್ಚು ಸಮಾಜ ವಿಜ್ಞಾನದ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿ ಮಡಿರುವೆ  ಎಂದು ಹೇಳಲು‌ ಹೆಮ್ಮೆ ಅನಿಸುತ್ತದೆ. ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಉಚಿತವಾಗಿ ಸಿಗುವ ಈ ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು   ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ಬಳಕೆ ಮಾಡಿ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ನೀಡುವಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ತರಗತಿಯ ಶಿಕ್ಷಕರ, ಮಕ್ಕಳ ಮತ್ತು ಪೋಷಕರ ಮನಃಪೂರ್ವಕವಾದ ಸಹಕಾರ ಅಗತ್ಯ.

Leave a Reply